
0  

 
 

 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

MWONGOZO WA BIASHARA KWA KUTUMIA MFUMO WA 

STAKABADHI ZA GHALA ULIYOTOLEWA CHINI YA TUME YA 

MAENDELEO YA USHIRIKA (TCDC), BODI YA USIMAMIZI WA 

STAKABADHI ZA GHALA (WRRB) NA SOKO LA BIDHAA 

TANZANIA (TMX) WA MWAKA 2021 KWA MAZAO YA: - 

- 

1. CHOROKO 

2. SOYA 

3. UFUTA 

4. MBAAZI 

5. DENGU 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

JANUARI, 2021 



1 

 

 

UTANGULIZI 

 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na 

Soko la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana jukumu la kuhakikisha kuwa hali ya 

kipato cha mkulima inaimarika kupitia uzalishaji wa mazao yenye ubora na 

yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya soko. Vilevile, kuweka mifumo imara 

ya masoko ili kumpatia mkulima soko la uhakika na bei yenye tija kwa mazao yake. 

Ili kuwa na upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, Taasisi hizi 

zimekusudia kuwepo kwa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, uuzaji 

na malipo ya mazao yanayozalishwa.  

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko ya bidhaa 

za wakulima na kupunguza changamoto zitokanazo na bei, Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa la Tanzania 

wameandaa mwongozo wa biashara ya mazao ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu utakaotekelezwa katika mikoa inayolima mazao hayo ili kuhamasisha 

dhamira ya dhati ya Serikali ya Awamu ya Tano ya kumtafutia soko mkulima kupitia 

Vyama vya Ushirika. 

Mwongozo huu utatambulika kama “Mwongozo wa biashara kwa kutumia mfumo 

wa stakabadhi za ghala uliyotolewa chini ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

(TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) na Soko la 

Bidhaa tanzania (TMX) wa mwaka 2021 kwa mazao ya Choroko, Ufuta, Soya, 

Mbaazi na Dengu”.  

Mwongozo huu unahusu utaratibu wa Biashara ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu inayozalishwa hapa nchini. 
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SEHEMU YA KWANZA 

TAFSIRI YA MAANA YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

 

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:-  

 

‘‘Sheria’’ maana yake ni sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 ya Mwaka 

2013, Sheria ya Stakabadhi za Ghala sura 339RE 2016 pamoja na Sheria ya 

Soko la Bidhaa ya mwaka 2015. 

 

‘‘Ghala la chama cha msingi’’ maana yake ni kituo cha kukusanyia Choroko, 

Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka katika ghala 

kuu la mnada. 

 

“Ghala la mnada” maana yake ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya 

kukusanya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu za wakulima yatakayouzwa 

kupitia mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

 

‘‘Kamati ya mauzo’’ maana yake ni kamati inayoundwa na Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika kwa kushirikiana na Sekreterieti za Mikoa kwa lengo la kuendesha na 

kusimamia minada ya mazao ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu katika 

Mikoa husika. 

 

‘‘Lot’’ maana yake ni fungu la mazao yaliyopo katika ghala la mnada zinazosubiri 

kuuzwa kwenye mnada. 

 

‘‘Katalogi ya mauzo’’ maana yake ni kijarida cha mauzo ya mazao (sales 

catalogue) kinachoonesha aina ya zao, idadi katika kilo, ubora, loti na ghala la 

mnada mazao husika yalipohifadhiwa. 

 

“Mfumo wa Stakabadhi za Ghala” maana yake ni mfumo wa soko ambapo 

mazao huhifadhiwa katika Ghala Kuu lililopatiwa Leseni na Bodi ya Usimamizi 

wa Stakabadhi za Ghala na kutolewa stakabadhi ikionesha kiasi, ubora na daraja la 

mazao kwa lengo la kusubiri kuuzwa. 

 

‘‘Mhakiki wa Ubora’’ maana yake ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki 
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ubora wa mazao na kupata cheti kutoka mamlaka ya zao husika na kuajiriwa na 

Mwendesha Ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa mazao yanayoingia katika Ghala 

Kuu. 

 

‘‘Mkaguzi wa Ubora’’ maana yake ni mtaalam wa kukagua ubora wa mazao 

yaliyopo kwenye ghala, gari, shamba, kiwanda na mahali pengine popote ambapo 

panapohusika na Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu. 

 

‘‘Mnunuzi’’ maana yake ni mfanyabiashara aliye na leseni ya ununuzi wa mazao 

aliyesajiliwa na mamlaka husika. 

‘‘Msafirishaji’’ maana yake ni kampuni inayohusika kusafirisha mazao kwa 

mujibu wa taratibu zilizopo   

“Mwendesha ghala/Mtunza ghala” Kampuni iliyosajiliwa na Bodi 

kujishughulisha na biashara ya kuendesha ghala kwa ajili ya, pamoja na mambo 

mengine, kupokea na kuhifadhi mazao jamii ya kunde kwa mujibu wa Sheria ya 

Sakabadhi za Ghala Sura ya 339(RE 2016) 

 

“Mazao bila Daraja (BD)” Ni mazao ambayo hayajapewa daraja lakini 

yamezingatia viwango vya usafi, unyevu, rangi na umbo. 

‘‘PDN’’ (Produce Dispatch Note) maana yake ni hati ya kusafirisha mazao 

ndani ya nchi. 

 

‘‘TBS’’ (Tanzania Bureau of Standards) maana yake ni Shirika la Viwango 

Tanzania. 

 

“Short Sale” Maana yake ni mauzo ya mazao ambayo hayajatangazwa kwenye 

Mwongozo wa mauzo (Sales Catalogue). 

 

‘‘Akaunti ya Pamoja’’ maana yake ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama 

Kikuu cha Ushirika kwa ajili ya kudhibiti mtiririko wa fedha za malipo ya mazao 

kutoka kwa wanunuzi kwenda akaunti za vyama vya msingi ikiwa ni pamoja na 

wakulima na walipwaji wengine kwa kuzingatia mjengeko wa bei. 

 

‘‘Hati Shinikizi ya Malipo’’ maana yake ni nyaraka itakayosainiwa na mnunuzi 

mbele ya chama kikuu husika inayoonesha wajibu wa mnunuzi kulipia mazao 

aliyoshinda kwenye mnada. 
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‘‘TRA’’ (Tanzania Revenue Authority) maana yake ni Mamlaka ya Mapato 

Tanzania. 

 

‘‘WMA’’ (Weights and Measures Authority) maana yake ni Wakala wa Vipimo 

Tanzania. 

 

“Chama cha Msingi” maana yake ni Chama cha Msingi cha Ushirika 

kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 

ya mwaka 2013. 

 

“Chama kikuu” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichosajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 ya mwaka 2013. 

 

“Mweka mali” Mkulima/mwakilishi au wakala wa mkulima wake 

aliyerasimishwa kuweka mali zake ghalani.
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SEHEMU YA PILI 

MADHUMUNI YA KUTUMIA MFUMO WA STAKABADHI ZA 

GHALA KATIKA MAZAO YA DENGU, CHOROKO, UFUTA, 

MBAAZI NA SOYA 

 

2.1     Lengo kuu la kutumia Mfumo  

  

Kuwezesha wakulima kukusanya mazao yao kwa kuzingatia ubora na kuuza kwa 

pamoja kwa lengo la kupata bei nzuri kulingana na mwenendo wa soko. Mazao 

yatakayohifadhiwa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatauzwa haraka 

iwezekavyo ndani ya siku 30 tangu tarehe ya kuandikwa na kutolewa kwa 

Stakabadhi ya ghala husika na bei kuridhiwa na wakulima husika. 

 

 SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI WA GHALA KUU 

Ili kufanikisha ukusanyaji na uuzaji mazao ya choroko, mbaazi, dengu, ufuta na 

soya. Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya 

Sheria ya Stakabadhi za Ghala. 

Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao 

i. Kupokea mazao yanayokidhi viwango vya ubora vya Shirika la Viwango 

Tanzania kama ifuatavyo: -. 

a. Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la 

Tatu (GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo: - 

Na. Aina ya Zao Kiwango Namba 

1 Choroko TZS 1666:2014 

2 Dengu EAS: 754:2013 

3 Soya TZS 1083:2018/EAS 762:2017 

4 Mbaazi TZS 1084:2014-EAS 756:2013 

5 Ufuta BD 

 

user
Typewritten text
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ii. Mazao Bila Daraja (BD) yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati ya 

Mwendesha Ghala na Mweka Mali baada ya vigezo vifuatavyo 

kuhakikiwa: - 

a. Rangi ya Jamii ya kunde; 

b. Kiwango cha unyevu; 

c. Kiwango cha uchafu (foreign matter); 

d. Kiwango cha mbegu zilizooza; 

e. Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine.  

f. Umbo 

Viwango vitakavyotumika katika sehemu a, b, c, d na e hapo juu ni kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali hapo chini. 

Na. Aina ya Zao (b) (a), (c), (d) na (e)  

1 Choroko ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

2 Dengu ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

3 Soya ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

4 Mbaazi ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

 

iii. Cheti cha Ubora wa zao la Jamii ya Kunde kitakachotumika ni Fomu Namba 3 

inayopatikana katika tovuti ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

iv. Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha, 

a. Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve), 

b. Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la jamii ya kunde; 

c. Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo; 

d. Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

e. Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli 

f. Bakuli za kupimia sampuli; 

g. Mashine ya kushona vifungashio. 

v. Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali; 

vi. Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao 

yaliyomwagika ghalani ni kipya na kina alama ya utambulisho ya Mwendesha 

Ghala. 

vii. Kupokea na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Toleo la Kutoa 

Mazao Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya 

kutoa jamii ya kunde ghalani; 
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viii. Kuhakiki idadi ya vifungashio vya jamii ya kunde vinavyotolewa ghalani 

kulingana na Stakabadhi husika; 

ix. Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue 

Note (WRIN)} kwa kila Jamii ya kunde inayotolewa ghalani; 

x. Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila 

siku kwa Jamii ya Kunde itakayopokelewa au kutolewa ghalani kwenye 

kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

xi. Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) malipo ya madai ya aina yoyote 

yaliyothibitishwa na Bodi kwenye Akaunti ya Kinga ya Utendaji ya Bodi. 

 

Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za 

Ghala Mazao Jamii ya Kunde 

i. Vifungashio vyote vitakavyotumika katika zao la Jamii ya Kunde vitakuwa 

vipya na vinavyokidhi kiwango cha kimataifa ISO 23560:2015 na 

kuidhinishwa na Shirika la Viwango Tanzania ambapo; uzito wa kila 

kifungashio ni gram 100, urefu wa nje milimita 965 na upana wa nje 

milimita 560; 

ii. Uzito wa jamii ya kunde katika kila kifungashio ghalani ni kilogram 50. 

Iwapo vifungashio vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Jamii ya kunde, 

ni wajibu wa Mweka Mali kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata 

uzito wa kilogram 50 kwa kila kifungashio; 

iii. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya jamii ya kunde usizidi 

mita tatu kutoka kwenye chaga; 

iv. Viwango vya Unyevu wa mazao Jamii ya Kunde zitakazopokelewa ghalani 

utakuwa kama ifuatavyo. 

Na. Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 

1 Choroko 11.50% (w/w) 

2 Dengu 8.50% (w/w) 

3 Soya 8.50% (w/w) 

4 Mbaazi 8.50% (w/w) 

 

i. Sampuli ya Jamii ya kunde kwa ajili ya kuhakiki ubora itachukuliwa kwa 

kufuata utaratibu wa kiwango namba TZS 873:2006/ISO 24333; 
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ii. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:- 

 

Wakati wa Kupokea mazao Jamii ya Kunde Ghalani: - 

a) Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi mazao Jamii ya Kunde ghalani – 

“Produce Delivery Note” (PDN); 

b) Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

c) Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

d) Cheti cha Ubora – “Quality Certificate” (QC); 

e) Hati ya kupokea jamii ya kunde ghalani – “Goods Received Note” 

(GRN). 

Wakati wa Kutoa jamii ya kunde ghalani: - 

a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya Jamii ya kunde – “Sales Invoice”; 

b. Hati ya Toleo la Jamii ya kunde kutoka benki au kwa muuzaji – 

“Release Order (Warrant)”; 

c. Agizo la kuchukua jamii ya kunde ghalani kutoka kwa Mnunuzi – 

“Dispatch Order”; 

d. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

e. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

f. Hati ya kutoa Jamii ya kunde Ghalani – “Warehouse Receipt Issue 

Note” (WRIN) 

Nyaraka Nyingine; 

a. Rejesta katika Idara mbali mbali; 

b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi jamii ya 

kunde; 

i   Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku; 

 

ii. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya jamii ya kunde katika Stakabadhi 

yoyote hauruhusiwi na iwapo ikitokea Mwendesha Ghala atalipa kwa thamani 

ya bei ya soko pamoja na adhabu ya asilimia 20%; 

iii. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa 

viwango vya utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa 

kwa bei ya soko pamoja na adhabu ya asilimia 20%. Mwendesha Ghala atatoa 

taarifa ya upotevu wa mazao ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani 

ya saa 24 tangu kubainika kwa tukio na kuwasilisha taarifa hiyo Bodi; 
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iv. Muda wa kuhifadhi Jamii ya Kunde bila malipo ya ziada kwa mnunuzi ni siku 

saba (7) za kazi tangu tarehe ya mauzo; 

v. Baada ya siku saba (7) za kazi tangu tarehe ya mauzo kumalizika, Mnunuzi 

atalazimika kulipia gharama ya ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 3.0/= 

kwa kilo kwa siku, kwa siku 30 zinazofuata; 

vi. Mwendesha Ghala anaruhusiwa kutoa ilani ya Agizo la Kutoa mazao ghalani 

kwa mnunuzi mara tu inapotimia siku ya 37 tangu tarehe ya mauzo. Ilani hii 

itadumu kwa muda wa siku 7 tangu tarehe ya kuandikwa kwake; 

vii. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa Jamii ya kunde ghalani baada 

ya siku 44 tangu siku ya mauzo; 

viii. Gharama za Mwendesha Ghala kuhifadhi Mazao ghalani (Handling Charges) 

isiyozidi Shilingi 38 kwa kilo. Gharama hii itaandikwa kwenye Stakabadhi na 

italipwa na Mnunuzi mara moja kwa kila kilo iliyoandikwa kwenye 

Stakabadhi. 

ix. Gharama zote zimejumuisha Kodi ya Ongezeko la Thamani (V.A.T) na kodi 

nyingine za Serikali Kuu na Serikali za Mitaa; 

x. Muda wa kuhifadhi jamii ya kunde kwa Mweka Mali (Muuzaji) ni siku 93 

tangu tarehe ya kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la 

soko, Mweka Mali au Wakala wake atatakiwa kuomba Bodi ruhusa ya 

kuongezewa muda wa ziada. Uamuzi wa kuongezewa muda na gharama zake 

utatolewa na Bodi; 

xi. Mazao Jamii ya Kunde yatakayoshindikana kutolewa ghalani katika kipindi 

kilichotajwa katika kipengele cha (xv) itauzwa kwa utaratibu uliowekwa na 

Bodi kwa lengo la kulipa stahiki mbali mbali kwa wahusika kwa mujibu wa 

sheria; 

xii. Jamii ya kunde ambazo zitafikishwa ghalani zikiwa na uchafu, unyevu 

mkubwa, idadi ya vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa 

kumbukumbu hazitapokelewa na Mwendesha Ghala. 

xiii. Katika hali ya utata wa aina yoyote, idhini ya mwisho ya kutoa mazao mazao 

ghalani itatolewa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. 

xiv. Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani 
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UKUSANYAJI WA CHOROKO, UFUTA, SOYA, MBAAZI NA DENGU 

KWENDA GHALA LA MNADA 

 

 

3.1     Kila mkulima mwenye Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kwa ajili ya 

kuuza atapeleka katika ghala la Chama cha Msingi akiwa amezipanga 

kwenye madaraja yanayotambulika kwa mujibu wa Miongozo huu.  

 

 

3.2     Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa kabla ya msimu wa 

ununuzi kuanza, mzani unaotumika kupimia Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi 

na Dengu katika ghala lake unakaguliwa na kuthibitishwa na Wakala wa 

Vipimo Tanzania (WMA) chini ya sheria ya vipimo na mizani hapa nchini. 

 

 

3.3   Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengukutoka kwa wakulima, kuzipima kwa mzani uliokaguliwa na 

kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo Tanzania na kuziweka katika 

magunia mapya yenye viwango vya ubora vilivyothibitishwa na Shirika la 

Viwango Tanzania (TBS). 

 

3.4    Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa Choroko, 

Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu ni kilo 50 kwa kila gunia kabla ya kupeleka 

kwenye ghala la mnada. 

 

 

3.5     Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika jina la chama chake na namba 

ya utambulisho iliyotolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika kila 

gunia la Dengu, Choroko, Ufuta, Mbaazi na Soya. 

 

 

3.6   Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu za wakulima wake kwenye ghala la mnada lililosajiliwa na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na lililo karibu yake kwa ajili ya mauzo. 

 

 

3.7     Chama cha Msingi  kitasafirisha  Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu za  
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wakulima  kwenda ghala la mnada kwa kutumia PDN ya Chama cha 

Ushirika cha Msingi ikiambatana na fomu ya orodha ya wakulima iliyojazwa 

kikamilifu ya wamiliki wa Dengu husika ikiwa katika nakala nne; nakala ya 

kwanza ipelekwe kwa Afisa Ushirika Msimamizi wa ghala husika, nakala ya 

pili Chama Kikuu husika, nakala ya tatu ipelekwe kwa Mtunza Ghala la 

mnada na nakala ya nne ibaki katika Chama cha Msingi chenyewe. 

 

 

3.8     Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika kupitia Maafisa Ushirika wake na wa Halmashauri husika 

watakokotoa gharama ya kusafirisha Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu husika kwa kuzingatia umbali halisi kati ya Chama cha Ushirika cha 

Msingi husika na ghala la mnada. 

 

 

3.9  Mtunza Ghala atatakiwa kupokea Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu 

zilizo katika ubora wa daraja la kwanza, daraja la pili na daraja la tatu na 

kuzipanga katika “loti” tofauti kwa kuzingatia madaraja kama ilivyoainishwa 

kwenye muongozo wa zao husika wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala inayotolewa kila mwaka. 

 

 

3.10   Mtunza Ghala anatakiwa kutunza na kuzitoa Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu kwa mnunuzi husika zikiwa katika ubora na kiasi kama alivyozipokea 

kutoka Chama cha Ushirika cha Msingi. 
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SEHEMU YA NNE 

UHAKIKI WA UBORA WA CHOROKO, UFUTA, SOYA, MBAAZI 

NA DENGU GHAFI 

 

 

4.1     Mtunza Ghala atatakiwa kuajiri mhakiki wa ubora wa Choroko, Ufuta, 

Soya, Mbaazi na Dengu aliyefuzu mafunzo na kupata cheti kutoka Chuo cha 

Kilimo kinachotambulika na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kama inavyoelekezwa kwenye taratibu za wafanyakazi wa mwendesha 

Ghala na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala . 

 

 

4.2     Mtunza Ghala atatakiwa kuwa na vifaa vya uhakiki wa ubora wa Choroko, 

Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu vilivyopitishwa na kutambulika na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.  

 

 

4.3   Mnunuzi akishakabidhiwa Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu alizonunua 

mnadani atawajibika kulinda na kuhifadhi ubora hadi anaposafirisha.  

 

 

4.4    Mnunuzi aliyeshinda mnada na kulipia Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu husika endapo atahitaji kujiridhisha ubora wa mzigo aliolipia kabla  

ya kuziondosha  kutoka ghala la mnada, atatakiwa kutoa taarifa kwa 

maandishi kwa Meneja wa Mtunza Ghala husika. Mhakiki wa Ubora wa 

Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kwa Mtunza Ghala ndiye 

atakayehakiki ubora wa mzigo mbele ya mnunuzi husika. 

 

 

4.5     Endapo kutatokea mgogoro wa ubora wa Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na 

Dengu taratibu za kisheria zilizowekwa zitafuatwa. 
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SEHEMU YA TANO 

UNUNUZI WA CHOROKO, UFUTA, SOYA, MBAAZI NA DENGUGHAFI 

 

 

5.1   Wanunuzi wanaonunua Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu ghafi kupitia 

soko la Bidhaa Tanzania, watajisajili Soko la bidhaa na kuweza kushiriki 

kununua mazao hayo popote nchini kwa njia ya kielektroniki. 

5.2    Biashara ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu itatumia Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala na kuuzwa kupitia Soko la Bidhaa. 

 

5.3     Mnunuzi atatakiwa kuzingatia Sheria ya Stakabadhi za ghala sura 339 (RE) 

2016 kanuni na Taratibu za soko la bidhaa 2016 na Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika Tanzania kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika katika 

msimu husika. 

 

 

5.4     Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya 

Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kama yalivyotolewa katika 

mwongozo huu. 
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SEHEMU YA SITA 

MALIPO MBALIMBALI 

 

 

6.1     Wakulima watalipwa fedha zote za malipo ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi 

na Dengu kwa mkupuo mmoja kupitia akaunti zao za benki kulingana na 

bei halisi ya mazao hayo kwenye mnada husika baada ya kutoa tozo 

zilizopo kisheria na zilizokubalika na wadau.  

 

 

6.2   Malipo yatafanyika kupitia akaunti ya benki iliyosajiliwa kwa jina lake au 

namba ya simu iliyosajiliwa kwa jina lake siku mbili za kazi baada ya siku ya 

mnada (masaa 48) na endapo mnunuzi amechelewa basi ataongezewa siku 

moja (Siku ya kazi) ikiwa na adhabu ya asilimia tano (5) ya fedha 

aliyotakiwa kulipa (kiasi hicho kitaumika kufidia wakulima husika) . 

 

 

6.3   Soko la bidhaa litahamisha kiasi hicho cha fedha kwenda Chama Kikuu husika 

ndani ya saa 24 siku za kazi kupitia Akaunti ya pamoja (collectiom AC). 

Chama Kikuu kitafanya malipo kwa wakulima na wadau wengine ndani ya 

siku 5 baada ya mnada 

N.B Chama kikuu kinatakiwa kufungua akaunti ya pamoja (collection A/C) kwa 

ajili ya kupokea pesa kutoka soko la Bidhaa ili kufanya malipo kwa wakulima  

 

6.4 Gharama za uendeshaji ghala ya mnada zitalipwa na mnunuzi kwa kilo kabla 

kuondosha mzigo. 

 

6.5   Maafisa Ushirika wa Wilaya, viongozi wa Vyama vya Ushirika vya Msingi na 

Vyama Vikuu kwa kuwashirikisha wakulima watakokotoa na kuridhia 

gharama halisi za usafirishaji wa Dengu, Choroko, soya, mbaazi na Ufuta 

kwenda Ghala la mnada kwa kuzingatia umbali halisi.  
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SEHEMU YA SABA 

UENDESHAJI WA MINADA YA DENGU, CHOROKO, UFUTA, 

MBAAZI NA SOYA 

 

7.1 UTARATIBU WA MAUZO KATIKA ZAO LA CHOROKO, DENGU, 

UFUTA, MBAAZI NA SOYA  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, 

mauzo ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia 

Soko la Bidhaa (Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania 

Merchantile Exchange (TMX). 

Mnunuzi anatakiwa kulipa kinga ya dhamana kutokana na viwango 

vitakavyooneshwa na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX). 

  

 

 

7.2    Kamati ya Biashara ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu katika msimu 

husika itaundwa na wajumbe wafuatao: -  

a) Katibu Tawala wa Mkoa 

b) Mwakilishi wa Ofisi ya Mrajis; 

c) Chama Kikuu cha Ushirika (Mwenyekiti na Meneja Mkuu); 

d) Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Halmashauri (Mtaalaam wa Kilimo); 

e) Mwakilishi wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

f) Mwakilishi wa Soko la Bidhaa Tanzania 

g) Mwakilishi Chama cha Msingi (Mwenyekiti/Katibu) 

h) Wawakilishi wa wakulima 

i) Taasisi za kifedha  

7.3   Uamuzi wa kuuza Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kupitia mnada 

husika kwa munuzi ni wakulima. 

 

 

7.4 Chama cha Ushirika cha Msingi kitawasilisha stakabadhi (Wareheouse Receipt), 

fomu iliyojazwa orodha ya wakulima na hati ya ubora wa zao zilizopokelewa 

katika ghala la mnada kwa Chama Kikuu husika. 
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7.5     kwa mujibu wa 70a (1) cha sheria ya stakabadhi za ghala, mauzo ya 

bidha akatika mfumo wa stakabadhi za ghala yatafanyika kupitia 

Soko la Bidhaa (TMX), kila mnunuzi ataweka kinga ya zabuni kwa fedha 

taslimu (Bid 

Security) kwenye akaunti ya malipo ya soko la Bidhaa Kabla ya kushiriki 

mnada. Kiasi hicho kitatumika kufidia wakulima endapo mnunuzi 

atashindwa kulipa mazao aliyoshinda mnadani au kitarejeshwa ndani ya saa 

24 siku za kazi toka mnunuzi atakapotoa taarifa Soko la Bidhaa juu ya 

urejeshwaji wake. Kiasi hicho kinaweza kutumika kama malipo ya awali 

kwa mnunuzi anayelipia mzigo wa mwisho. 

 

7.6  Soko la Bidhaa liandae Sales Catalogue kwa kushirikiana na chama kikuu 

kulingana na jinsi choroko, ufuta, soya, mbaazi na dengu zilivyoingia 

ghalani na mzigo wote ulioko ghalani kuuzwa kadri ya sales catalogue. 

 

7.7   Ofisi ya Mrajis kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika wataandaa 

ratiba itakayoonesha siku na mahali pa kufanyia minada na kuwatangazia 

wadau. 

 

7.8    Soko la bidhaa litatoa Hati ya Madai (Sales Invoice) na kumpa mnunuzi 

ndani ya saa 12 baada ya wakulima kuridhia kuuza mazao yao. Viongozi na 

watendaji wa Vyama Vikuu   vya Ushirika watashuhudia minada  ili 

kurahisisha zoezi la wakulima kuridhia bei zitakazokuwa zimepatikana na 

kuitaarifu Soko la Bidhaa kwa wakati kwa kupitia fomu maalum ya kuridhia.. 

 

 

7.10  Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku 2 za kazi baada yamnada. 

 

 

7.11 Mnunuzi hatapewa agizo la toleo la mzigo (Release Order/Warranty) na             

Soko la Bidhaa mpaka akamilishe malipo yote kwa ankara ya mauzo husika. 

 

 

7.12 Mnunuzi hatoruhusiwa kushiriki mnada unaofuata iwapo atakuwa 

hajakamilisha malipo ya mnada uliopita kwa muda uliowekwa. 
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7.13   Mauzo   yoyote ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu yatakayofanywa   

nje   ya   utaratibu na nje ya Mwongozo huu yatakuwa batili na mzigo huo 

utataifishwa na kuwa mali ya halmashauri husika na waliohusika 

watachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa Sheria.  
 
 

7.14   Kabla ya mauzo, Chama Kikuu cha Ushirika kitatoa taarifa ya malipo ya 

Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu zilizonunuliwa katika mnada 

uliotangulia na Meneja atasaini nyaraka ya taarifa hiyo. 
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SEHEMU YA NANE 

UTOAJI WA TAARIFA ZA MAUZO YA DENGU, CHOROKO, 

UFUTA, MBAAZI NA SOYA 

 

 

8.1     Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania watatoa taarifa za mwenendo wa soko 

la Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kila wiki kipindi cha msimu wa 

ununuzi kupitia vyombo vya habari ikiwemo redio za kijamii zilizopo katika 

Halmashauri zinazozalisha mazao hayo na tovuti za taasisi hizo. 

 

8.2     Mrajisi Msaidizi wa Mkoa atawajibika kutoa taarifa kwa AMCOS na 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania kuhusu mauzo ya Dengu, Choroko, 

Ufuta, Mbaazi na Soya. 

 

 

8.3   Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya Choroko, Ufuta, 

Soya, Mbaazi na Dengu za wakulima wake kwenye mbao za matangazo za 

chama chake. 
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SEHEMU YA TISA 

USAFIRISHAJI WA DENGU, CHOROKO, UFUTA, MBAAZI NA 

SOYA  

 

 

9.1 Mnunuzi atasafirisha Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kuanzia saa 

12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni. 

 

 

9.2   Mnunuzi atasafirisha Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kwa kutumia 

PDN inayotolewa na Chama husika pamoja na nyaraka zote halali za ununuzi 

wa mazao. 

 

9.3  Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama 

utahakikisha kuwa mazao yote yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa 

kwenye mnada 
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SEHEMU YA KUMI  

USULUHISHI WA MIGOGORO 

 

10.1 Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine 

utatatuliwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.06 ya 

mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015, na Sheria Stakabadhi za 

Ghala sura 339RE 2016 Pamoja na Sheria ya Soko la Bidhaa ya 

mwaka 2015 na kanuni zake za mwaka 2016.  
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